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HOTUBA YA KATIBU MKUU KIONGOZI YA UFUNGUZI WA 

MKUTANO WA FARAGHA WA MAKATIBU WAKUU, MAKATIBU 

TAWALA WA MIKOA NA NAIBU MAKATIBU WAKUU 

UTAKAOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA 

JAKAYA KIKWETE, IKULU DAR ES SALAAM,  

TAREHE 13 - 14 JULAI, 2022  

_________________________________________ 

 

Mha. Zena A. Said, Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu 

Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 

Makatibu Wakuu, 

Makatibu Tawala wa Mikoa, 

Naibu Makatibu Wakuu, 

Wakuu wa Taasisi, 

Watoa Mada, 

Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania…. Kazi 

Iendelee…! 

Awali ya yote, napenda nimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujaalia 

uzima na afya njema na kutuwezesha kukutana hapa leo kwa ajili ya 

Mkutano huu wa Faragha wa Makatibu Wakuu, Makatibu Tawala wa 

Mikoa na Naibu Makatibu Wakuu.  

Pia, nawashukuru wote kwa kuitikia wito wa kuhudhuria Mkutano huu 

muhimu ambao ni wa kwanza tangu Serikali ya Awamu ya Sita ilipoingia 

madarakani.  Lakini pia, ni mara yangu ya kwanza kukutana nanyi katika 

Mkutano wa aina hii tangu nilipoteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
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wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, kushika nafasi ya Katibu 

Mkuu Kiongozi.  Karibuni sana Washiriki wote katika Mkutano huu. 

Kipekee, napenda kumshukuru Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu 

Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kwa kukubali wito 

wangu na kutenga muda wake kwa ajili ya kujumuika nasi katika Mkutano 

huu.   

Ndugu Washiriki; 

Mkutano huu ni wa kikanuni kwa kuwa unafanyika kwa mujibu wa 

matakwa ya Mwongozo wa Mikutano ya Makatibu Wakuu wa Mwaka 

2008, Toleo la 2016.  Mwongozo huo unaelekeza kuwa Mkutano huu 

kufanyika kwa lengo la kujadili taratibu na mbinu zinazounganisha utendaji 

kazi kati ya Serikali Kuu; Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; na 

Watendaji Wakuu wa Wizara na Mikoa. Kwa muktadha huo, Mkutano huu 

unasaidia: - 

(i) Kubadilishana maarifa na uzoefu;  

(ii) Kufahamiana na kujenga ushirikiano na mahusiano ya kikazi katika 

utekelezaji wa shughuli za Serikali; 

(iii) Kupeana taarifa katika masuala mbalimbali ya kisera na kiutendaji; 

(iv)  Kujadili changamoto zilizopo za kitaalam na kitaasisi katika 

utekelezaji wa sera, mipango na program za Serikali na kutafuta 

mwelekeo sahihi wa utekelezaji wake; na  

(v) Kukumbushana wajibu katika utekelezaji wa majukumu yetu kama 

Viongozi, Wasimamizi, Watendaji Wakuu na Watumishi wa Umma. 
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Ndugu Washiriki; 

Kama mnavyofahamu, Serikali ipo katika maandalizi ya Sensa ya Watu na 

Makazi ambayo itafanyika tarehe 23 Agosti, 2022. Sensa hiyo ina umuhimu 

mkubwa kwa kuwa itasaidia kupatikana kwa takwimu sahihi na taarifa za 

msingi za hali ya kidemografia, kijamii na kiuchumi kuhusu watu na 

makazi.  Takwimu na Taarifa hizo zitaiwezesha Serikali kubuni, kupanga na 

kutekeleza kisayansi mipango ya uchumi na maendeleo ya Nchi kwa 

ujumla.  

 

Kutokana na umuhimu wa Sensa, Mkutano huu umebeba kauli mbiu ya 

“Sensa ya Watu na Makazi kwa Maendeleo ya Taifa”. Hali hii imezingatia 

wajibu mlio nao kama watendaji na wasimamizi wakuu wa shughuli za 

Serikali ngazi ya Wizara na Mikoa katika kufanikisha suala hili nyeti na 

lenye maslahi mapana kwa Taifa. Tutapata mada mahsusi kuhusu suala hili 

itakayotolewa na Mtakwimu Mkuu wa Serikali. 

 

Ndugu Washiriki; pamoja na Mada kuhusu Hali ya Maandalizi ya Sensa ya 

Watu na Makazi ya Mwaka 2022, mada nyingine zitakazowasilishwa katika 

Mkutano huu ni: -  

 

(i) Taratibu za utendaji wa kazi Serikalini; 

 

(ii) Mifumo ya Ukaguzi na Udhibiti wa Ndani kwa Matumizi ya 

Raslimali za Serikali; 

 

(iii) Uwajibikaji na Usimamizi Katika Matumizi ya Rasilimali za Taifa;  
 

(iv) Maandalizi ya Dira ya Taifa ya Maendeleo baada ya kufikia ukomo 

wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025;  
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(v) Mfumo wa Ubunifu, Upangaji, Uratibu, Usimamizi, Ufuatiliaji na 

Tathmini ya Utekelezaji wa Shughuli za Mashirika/Taasisi za Umma 

katika Ulimwengu wa Kibiashara (Corporate World) kwa kuzingatia 

Dira na Mipango ya Maendeleo ya Kitaifa; na  

 

(vi)  Tathmini na Mapendekezo ya Kuboresha Mfumo wa Kubuni, 

Kupanga, Kuratibu na Utekelezaji wa Shughuli za Serikali.  

 

Ndugu Washiriki; 

Wakati naapishwa kushika nafasi ya Katibu Mkuu Kiongozi, nilieleza 

umuhimu na uhitaji wa kuimarisha usimamizi na uratibu wa shughuli za 

Serikali kutokana na muundo wa Serikali ulivyo. Kwa sasa, zipo 

Ofisi/Wizara 24; Mashirika ya Umma na Taasisi za Serikali 347; Mikoa 26 na 

Wilaya 139 kwa Tanzania Bara; na Mamlaka za Serikali za Mitaa 184, 

ikijumuisha Halmashauri za Majiji 6, Manispaa 20, Miji 21 na Wilaya 137.  

 

Kwa muundo huu wa Serikali, ili kufanikisha utekelezaji wa shughuli za 

Serikali na kufikia matarajio na matamanio ya wananchi, ni lazima tuwe na 

mfumo thabiti wa upangaji, uratibu, ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

shughuli za Serikali. Tusipokuwa na mfumo huo, utekelezaji wa shughuli za 

Serikali utaendelea kudorora, hivyo ni lazima tuchukue hatua.  Hali hiyo, 

ndiyo ilinisukuma kuunda Timu kwa ajili ya kufanya tathmini na 

kupendekeza hatua za kuboresha mfumo huo. Tutapata nafasi ya kujadili 

Taarifa ya Tathmini iliyoandaliwa na Timu hiyo kama nilivyobainisha hapo 

awali. Ni matarajio yangu kuwa, Mkutano huu utakuwa ni chachu ya 

kupata maoni, ushauri na mawazo ya namna ya kuboresha mfumo huo. 
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Ndugu Washiriki; 

Serikali inatumia fedha nyingi kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa 

miradi ya kimkakati ya maendeleo; huduma za jamii, ikiwemo elimu, maji 

na afya; na miradi ya maendeleo katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. Hata hivyo, kaguzi za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali (CAG) zinazofanyika kila mwaka zinabaini kuwepo kwa upungufu 

katika usimamizi wa miradi, na shughuli nyingine za Serikali ikiwemo 

ukiukwaji wa Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo iliyopo, pamoja na 

vitendo vya wizi na ubadhilifu wa mali za umma.   

 

Kimsingi, ukiukwaji huo pamoja na vitendo vya ubadhilifu na wizi wa mali 

za umma na uzembe wa aina yoyote ile katika usimamizi wa miradi ya 

maendeleo havikubaliki. Ninyi kama Maafisa Masuuli mnalo jukumu la 

kusimamia na kudhibiti matumizi ya rasilimali za umma na mnalazimika 

kulitekeleza jukumu hilo kwa bidii na nguvu zote, ili kuhakikisha fedha 

zinazotolewa kwa ajili ya miradi hiyo zinatumika kama ilivyopangwa, na 

hivyo kufikia malengo yaliyokusudiwa. Kwa muktadha huo, Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa 

Serikali tupo nao hapa leo kwa ajili ya kujadili masuala haya ili tuweze 

kuwa na mifumo thabiti ya usimamizi na udhibiti wa matumizi ya rasilimali 

za umma. 

 

Kwa ujumla, mada zote zitakazojadiliwa katika Mkutano zinalenga 

kuongeza ubunifu, tija na ufanisi katika mifumo ya utendaji Serikalini. 

Hivyo, tuutumie Mkutano huu vyema kwa lengo la kujenga uelewa wa 

pamoja katika maeneo mbalimbali.  Maoni, ushauri na mapendekezo 
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mtakayotoa ni muhimu kwani yatasaidia kuboresha baadhi ya taratibu na 

mifumo ya utendaji Serikalini. 

 

Ndugu Washiriki; 

Vile vile, pamoja na utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya kitaifa, Serikali 

inaendelea kuchukua hatua za kuimarisha na kufufua uchumi kutokana na athari 

za Ugonjwa wa UVIKO – 19 na vita vya Urusi na Ukraine.   Hatua hizo ni pamoja 

na kutenga bajeti kwa ajili ya sekta za uzalishaji; kuboresha mazingira ya biashara 

na uwekezaji; kuvutia mitaji na uwekezaji; na kuimarisha sekta ya utalii.  Hatua 

hizi haziwezi kufanikiwa endapo ninyi kama watendaji wakuu wa Serikali katika 

Wizara na Mikoa hamtakuwa na utayari, weledi, ubunifu na uthubutu wa 

kusimamia utekelezaji wake.  Hivyo, tutimize wajibu wetu ipasavyo ili 

kufanikisha jitihada hizo za Serikali. 

 

Baada ya kusema haya, napenda nichukue nafasi hii kuwashukuru tena 

wote kwa kuja kushiriki katika Mkutano huu muhimu kwa utendaji wa kazi 

zetu za kila siku za usimamizi na utekelezaji wa shughuli za Serikali 

kwenye maeneo yetu.  

Hivyo, sasa natamka rasmi kwamba, Mkutano huu wa Faragha wa 

Makatibu Wakuu, Makatibu Tawala wa Mikoa na Naibu Makatibu Wakuu 

wa Mwaka 2022 umefunguliwa rasmi. 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA! 

********************************************** 

  
 Jiandae Kuhesabiwa Siku ya Jumanne tarehe 23 Agosti, 2022 


