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HOTUBA YA MGENI RASMI BALOZI MHANDISI JOHN W. H. KIJAZI, 

KATIBU MKUU KIONGOZI KATIKA MAADHIMISHO YA SIKU YA 

WAHANDISI NCHINI, KATIKA UKUMBI WA DKT. JAKAYA KIKWETE, 

DODOMA, TAREHE 3 SEPTEMBA, 2020 

 

Mheshimiwa Dkt. Binilith Mahenge, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma;  

Arch. Elius A. Mwakalinga, Katibu Mkuu wa Sekta ya Ujenzi katika Wizara 
ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano; 
 

Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu wote Mliopo; 

Wakuu wa Wilaya mliohudhuria; 

Mhandisi Prof. Ninatubu Lema, Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili wa 
Wahandisi; 
 

Wenyeviti wa Bodi mbalimbali mliopo; 

Wajumbe wa Bodi ya Usajili wa Wahandisi; 

Mhandisi Patrick Barozi, Msajili wa Bodi ya Usajili wa Wahandisi; 

Wageni kutoka Nchi za Nje ambao wanashiriki nasi kwa njia ya mtandao; 
 

Wakuu wa Taasisi mbalimbali katika Sekta ya Ujenzi na Taaluma ya 
Uhandisi; 
 

Wadau wa Sekta ya Ujenzi; 

Wahandisi wote wa fani mbalimbali mliohudhuria mkutano huu; 

Wageni wote Waalikwa; 

Wanahabari wote mliohudhuria; 

Mabibi na Mabwana. 

 

 

Habari za mchana! 

 

1. Kwanza kabisa napenda kutumia nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu 

kwa kutujalia afya njema na kutuwezesha kukutana tena leo katika 
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maadhimisho haya ya Siku ya Wahandisi kwa mwaka huu wa 2020. 

Nachukua fursa hii kuwashukuru wote kwa kuja kushiriki kwa wingi 

kwenye maadhimisho haya. Nawapongeza Wahandisi wote wa Tanzania 

kwa kufanya maadhimisho haya kwa mara ya 17 mfululizo tangu 

yalipoanzishwa mwaka 2003.  Aidha, kwa wale wote waliotoka nje ya Mkoa 

wa Dodoma, napenda kuwakaribisha katika jiji letu hili la Dodoma, ambalo 

ndio Makao Makuu ya Nchi. 

 

Vilevile, naipongeza Wizara husika pamoja na Bodi ya Usajili wa Wahandisi 

kwa kuandaa maadhimisho haya kwa mara nyingine kwa ufanisi mkubwa. 

 

Kwa namna ya pekee, naishukuru Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano kwa kunialika kuja kuzungumza na Jumuiya hii ya Wahandisi 

na Washiriki wengine katika maadhimisho haya.  

 

Ndugu Wahandisi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

 

2. Nimejulishwa kuwa tunao wageni ambao wanashiriki nasi katika mkutano 

huu kwa njia ya mtandao kutoka Uganda, Botswana, Zimbabwe, Nigeria, 

Kenya, Rwanda na Balozi wa Norway hapa nchini Tanzania. Nawashukuru 

Wageni wetu hao kwa ushiriki wao, kwani hii inadhihirisha jinsi 

wanavyoshirikiana kwa karibu na Wahandisi wenzao wa hapa Tanzania 

kwa faida ya nchi zetu. 

 

Napenda kuwafahamisha Wageni wetu hao kuwa, baada ya janga la 

COVID-19 kwisha, tunawakaribisha sana kuja Tanzania kushiriki nasi katika 

mikutano kama hii ya miaka ijayo kwani tunapenda kuona ushirikiano huu 

baina ya Wahandisi wa nchi zetu ukiendelea kuimarika.  
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Ndugu Mwenyekiti wa Bodi; 

 

3. Kama nilivyosema awali, napenda nichukue nafasi hii kuipongeza Bodi ya 

Usajili ya Wahandisi, Menejimenti pamoja na Sekretarieti yote ya Bodi kwa 

kuandaa mkutano huu muhimu. 

 

Nimejulishwa kwamba Mkutano huu wa siku mbili unahudhuriwa na 

wahandisi wapatao 3,700 wa fani mbalimbali waliopo ndani ya ukumbi huu. 

Pia, nimejulishwa kuwa Wahandisi wengine wengi wanafuatilia mkutano 

huu kwa njia ya mtandao kutoka sehemu mbalimbali hapa nchini na kutoka 

nje ya nchi pia.  Vilevile, nimejulishwa kwamba washiriki wa mkutano huu 

mtajadili Mada Nane (8) muhimu katika sekta mbalimbali; zote zikilenga 

katika Mada Kuu ambayo ni “Mapinduzi ya Nne ya Viwanda ili kufikia 

Malengo ya Maendeleo Endelevu: Changamoto na Fursa kwa Wahandisi”. 

Kwa lugha ya Kiingereza Mada hii tafsiri yake ni “4th Industrial Revolution 

Towards Achieving Sustainable Development Goals (SDGs): Challenges and 

Opportunities for Engineers.”  

 

Mada hii kuu mliyoichagua ni muafaka kwa wakati huu tuliopo kuliko 

wakati mwingine wowote. Wote tunafahamu jinsi Serikali ya Awamu ya 

Tano ilivyoamua kukuza uchumi wa viwanda katika nchi yetu. Hivyo, ni 

matumaini yangu kuwa mada hizo Nane mtakazojadili zitasaidia kutoa 

mwelekeo wa jinsi ya kutumia taaluma na ubunifu wenu wa kihandisi kwa 

kushirikiana na taaluma nyingine katika kuimarisha uchumi wetu wa 

Viwanda.  Ni imani yangu kuwa kupitia mkutano huu mtaibua maeneo yote 

muhimu ya fursa zilizopo zinazohitaji kufanyiwa kazi na changamoto 

zilizopo zinazohitaji kutatuliwa ili kufanikisha mapinduzi ya Nne ya 
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Viwanda yatakayoiwezesha nchi yetu kufikia Malengo ya Maendeleo 

Endelevu. 

 

Ndugu Wahandisi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

 

4. Ili kutoa picha ya hatua mbalimbali za Mapinduzi ya Viwanda ambazo 

Dunia imepitia, nitazungumzia kwa kifupi historia ya mapinduzi hayo.  

Itakumbukwa kuwa kabla ya mapinduzi ya viwanda, ilikuwa ni vigumu 

sana kwa watu kusafiri kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine 

kwani usafiri ulikuwa wa kutumia miguu.  Aidha, kusafirisha mazao, 

vyakula na mizigo mingine au hata kufikisha ujumbe kutoka sehemu moja 

kwenda sehemu nyingine ilichukua muda mrefu sana.  

 

Wakati wa Mapinduzi ya Kwanza ya Viwanda duniani yaliyotokea 

mwishoni mwa karne ya 18 (mwaka 1765), uvumbuzi wa injini za mvuke 

(yaani steam engines) ulileta mabadiliko makubwa. Uvumbuzi huu 

ulirahishisha usafiri na kupunguza muda wa kusafiri kutoka sehemu moja 

hadi nyingine. Aidha, Viwanda vya kuendeshwa kwa mikono (yaani 

mechanized industries) vilianza kujengwa na uzalishaji wa bidhaa mbalimbali 

uliongezeka kuliko ilivyokuwa kabla ya mapinduzi ya kwanza ya viwanda.  

 

Mapinduzi ya Pili ya Viwanda duniani yaliyotokea mwishoni mwa karne ya 

19 (mwaka 1870) na, yalihusisha uvumbuzi wa nishati ya umeme. Katika 

mapinduzi haya ya pili ya viwanda, viwanda vya kuendeshwa kwa umeme 

vilianzishwa, na kukawa na uzalishaji mkubwa wa bidhaa mbalimbali 

ambazo ziliwaendeleza watu kiuchumi.  
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Mapinduzi ya Tatu ya Viwanda duniani yalitokea katika kipindi cha pili cha 

karne ya 20 (mwaka 1969), na yalihusisha uvumbuzi wa teknolojia 

mbalimbali zikiwemo za kieletroniki, kompyuta na simu.  Viwanda vikubwa 

vilianzishwa na uzalishaji mwingi wa bidhaa viwandani ulikuwa 

“automated”, na huduma zinazotumia teknolojia za kisasa kama vile 

mabenki, matumizi ya mitandao ya kompyuta na simu, na kadhalika 

zilianzishwa. 

 

Mapinduzi ya Nne ya Viwanda duniani yanahusisha uanzishwaji wa 

intaneti na teknolojia ambazo zinarahisisha utekelezaji wa majukumu 

mbalimbali. Kwa mfano, sasa hivi “Robots” zinatumika kufanya kazi ya 

uzalishaji wa bidhaa viwandani, na kwenye matibabu katika sekta ya afya 

na kadhalika.  

 

Aidha, teknolojia mpya na matumizi ya TEHAMA katika karne ya 21 

yamewezesha kompyuta kutunza takwimu nyingi za aina mbalimbali, 

kuzichambua takwimu hizo kwa muda mfupi na kutoa mapendekezo kwa 

matokeo yanayokusudiwa.  

 

Matumizi ya kompyuta zinazofikiria kama watu katika kufanya shughuli 

mbalimbali nayo yanazidi kuongezeka. Teknolojia hii inajulikana kama 

“Artificial Intelligence” au “Machine Intelligence”.  Vilevile katika karne hii 

tunaona pia “drones” zikifanya shughuli mbalimbali, pamoja na kuwepo 

kwa vyombo vya usafiri kama magari na ndege vinavyojiendesha 

vyenyewe. 

 

Kwa kifupi, hivi ndivyo ambavyo dunia imepitia katika vipindi mbalimbali 

vya mapinduzi ya viwanda kuanzia mwishoni mwa karne ya 18 hadi sasa.   
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Ndugu Wahandisi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

 

5. lli Mapinduzi ya Nne ya Viwanda yaweze kuinufaisha nchi yetu, inabidi 

Wahandisi na Wataalamu wengine nchini kufanya kazi kwa kushirikiana na 

kwa kutumia ubunifu, weledi na teknolojia za kisasa. 

 

Napenda kutoa angalizo kuwa, pamoja na fursa zinazoambatana na 

Mapinduzi ya Nne ya Viwanda, zipo changamoto pia ambazo inabidi 

zifanyiwe kazi katika maeneo mbalimbali.  

 

Eneo la kwanza ni katika utoaji wa elimu ya uhandisi. Maandalizi ya 

Mitaala ya vyuo pamoja na mafunzo ya vitendo inabidi yazingatie 

mabadiliko haya.  

 

Eneo la pili ni katika kuboresha mifumo mbalimbali na utoaji wa huduma za 

uhandisi kwa jamii. Eneo hili linahitaji uwekezaji wa teknolojia, zana na 

vifaa vipya ambavyo vinaendana na mapinduzi ya nne ya viwanda.  

 

Eneo la tatu ni katika uboresha utamaduni wa kazi katika sekta ya uhandisi 

ambapo Wahandisi wanatakiwa kushirikiana kikamilifu na Wataalam wa 

fani nyingine katika kuleta maendeleo ya kijamii. 

 

Aidha, ili Taifa letu liweze kujitegemea inabidi Wahandisi wawe watafiti na 

wabunifu ili kuanzisha mifumo yetu wenyewe ya kitekinolojia ambayo 

itakuwa endelevu, bila kutegemea nchi zilizoendelea. Hii ni changamoto 

kubwa lakini kama Taifa, hatuna budi kuitafutia na kuipatia ufumbuzi. 
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Nimefurahi kusikia kwamba mada zitakazotolewa na wataalam zimegusa 

sekta mbalimbali zinazochangia ukuaji wa uchumi wa viwanda, kama vile 

sekta za Maji, Kilimo, Nishati, Miundombinu, TEHAMA na Mazingira. 

 

Rai yangu kwenu ni kuwa kupitia mkutano huu, Wahandisi inabidi mje na 

mapendekezo ya kisera na kisheria ambayo yataifanya Tanzania kupitia 

Wahandisi wake iwe tayari kushiriki katika maendeleo yanayotokana na 

Mapinduzi ya Nne ya Viwanda kwa viwango vya kimataifa. 

  

Ndugu Wahandisi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

 

6. Baada ya maelezo hayo kuhusu awamu mbalimbali za mapinduzi ya 

viwanda duniani, sasa napenda kuzungumzia kwa kifupi baadhi ya hatua 

zinazochukuliwa na Serikali yetu ili kufanikisha Uchumi wa Viwanda hapa 

nchini.   

 

MRADI WA JULIUS NYERERE HYDROPOWER NA WA UMEME VIJIJINI 

Serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tayari 

inatekeleza mradi mkubwa wa ujenzi wa Bwawa la Kufua Umeme la 

Nyerere (Julius Nyerere Hydropower) utakaozalisha Megawatt 2,115 katika 

Bonde la Mto Rufiji, eneo la Stiegler’s Gorge ili kuwezesha nchi yetu kuwa na 

umeme wa kutosha kwa ajili ya shughuli za viwanda. Mradi huu pamoja na 

miradi ya umeme vijijini (maarufu kama miradi ya umeme wa REA) pamoja 

na kutoa nishati ya umeme kwa matumizi mbalimbali, inalenga pia katika 

kufanikisha suala zima la kuanzisha na kukuza viwanda katika ngazi zote, 

hadi katika ngazi ya vijiji. Aidha, lengo la Serikali ni kwamba ifikapo mwaka 

2021 jumla ya vijiji vyote 12,268 viwe vimeshapata umeme. 
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Miradi hii ya umeme ni fursa kubwa ya kusaidia kuharakisha maendeleo 

kwenye sekta mbalimbali zikiwemo sekta za afya, elimu, viwanda, 

uchukuzi, maji, nishati, maendeleo ya jamii, usalama na nyingine nyingi. 

 

TANZANIA KUWA NCHI YA UCHUMI WA KIPATO CHA KATI 

Serikali ya Awamu ya Tano imedhamiria kuleta maendeleo na kuinua hali 

ya maisha kwa watanzania wote. Lengo la Serikali ya Awamu ya Tano 

wakati inaingia madarakani lilikuwa ni kuifanya Tanzania kuwa Nchi ya 

Kipato cha Kati kimaendeleo, (yaani Middle Income Economy) kufikia mwaka 

2025.  Hata hivyo, Tanzania imefikia lengo hilo miaka mitano kabla, kwani 

Benki ya Dunia mnamo tarehe 1 Julai 2020 imeitangaza Tanzania kuwa 

katika orodha ya nchi zilizoingia katika uchumi wa kipato cha kati.  

 

Mafanikio yote haya kwa sehemu kubwa yametokana na juhudi na utashi 

wa Rais Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli wa kusimamia 

vyema uchumi wa nchi yetu tangu alipoingia madarakani mwaka 2015, na 

hivyo kuufanya uchumi wa Tanzania kuanzia mwaka 2016 hadi mwaka 

2019 kukua kwa kiwango cha kuridhisha kati ya asilimia 6.2 (mwaka 2016) 

hadi asilimia 7.0 (mwaka 2019).  Sababu nyingine kubwa ya mafanikio haya 

ni utekelezaji wa miradi mikubwa ya kimkakati iliyoleta ajira kwa 

watanzania wengi. 

 

UCHUMI WA VIWANDA 

Ili kuongeza pato la Taifa, kuongeza ajira na kuikwamua nchi yetu kutoka 

katika umasikini, Serikali imeendelea kuhamasisha wadau mbalimbali 

kujenga viwanda vipya katika kila mkoa na kufufua vilivyokuwepo. Sote 

tunashuhudia kufanyika kwa ujenzi wa viwanda kama vya saruji, sukari, 
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nguo, madawa, madini na kadhalika. Viwanda vinavyojengwa viko katika 

makundi manne tofauti kutegemea ukubwa wa kiwanda husika.  Makundi 

hayo ni: (i) Viwanda Vikubwa (ii) Viwanda vya Kati (iii) Viwanda Vidogo; 

na (iv) Viwanda Vidogo sana. Katika miaka mitano iliyopita ya Serikali ya 

Awamu ya Tano, viwanda vipya zaidi ya 8,477 vyenye ukubwa tofauti 

vimejengwa. Kati ya viwanda hivyo, vikubwa ni 201, vya kati ni 460, 

vidogo ni 3,406 na vidogo sana ni 4,410.  Ujenzi wa Viwanda hivi 

umeongeza ajira za moja kwa moja za viwandani kutoka ajira 254,786 

zilizokuwepo mwaka 2015 hadi kufikia ajira 482,601 mwaka 2020 ambalo ni 

ongezeko la ajira mpya 227,815. 

 

Aidha, ni dhahiri kuwa kuwepo kwa viwanda hivi kumezalisha pia ajira 

nyingine nyingi kwa wananchi zisizo za kuajiriwa moja kwa moja 

viwandani ambazo zimeinua hali zao za kiuchumi na kimaisha. 

 

Wawekezaji wengi zaidi bado wanaendelea kujitokeza kuwekeza katika 

Sekta ya Viwanda hapa nchini. Uzalishaji viwandani utaendelea kuhitajika 

na kuongezeka kutokana na kukua kwa soko, hususan kufuatia 

makubaliano na mikakati mbalimbali ya kikanda ya nchi wanachama wa 

Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na nchi za Jumuiya ya Maendeleo 

Kusini mwa Afrika (SADC). Uwekezaji wote huo unaoendelea kwa 

vyovyote vile utahitaji huduma za Wahandisi kwa kiwango kikubwa. 

Hivyo ni muhimu kuwepo kwa utayari (readiness) wenu na kuhakikisha 

kwamba mnajijengea uwezo (capacity) unaohitajika ili muweze kuzitumia 

fursa hizi kikamilifu. 

 

     MIRADI MINGINE KATIKA SEKTA MBALIMBALI 
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Kama mnavyofahamu, Serikali pia inaendelea na ujenzi wa Reli ya Kisasa 

(Standard Gauge Railway) kutoka Dar es Salaam hadi Makutupora, Dodoma.   

Ukarabati wa reli zilizopo pia unaendelea kufanyika. 

 

Vilevile, Serikali inaboresha miundombinu mbalimbali ikiwemo mtandao 

mkubwa wa barabara nchini kote, madaraja makubwa likiwemo la Kigongo 

– Busisi, Daraja Jipya la Selander, barabara za juu kwenye Makutano ya 

Ubungo, Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka (Awamu ya Pili), 

Miundombinu ya Umeme na Maji, Upanuzi wa Bandari za Tanga, Dar es 

Salaam na Mtwara; Ujenzi na Uboreshaji wa Hospitali za Rufaa, Mikoa, 

Wilaya na Vituo vya Afya, ujenzi na ukarabati wa Vyuo Vikuu, Shule za 

Sekondari, Shule za Msingi na Shule za Awali. 

 

Katika miaka mitano iliyopita, Serikali ya Awamu ya Tano imesimamia 

ujenzi na upanuzi wa viwanja vya ndege na ufufuaji wa Shirika la Ndege la 

Taifa. Hadi sasa ndege nane (8) tayari zimeshapokelewa kati ya ndege kumi 

na moja (11) zilizonunuliwa.  Ndege hizo nane zinatoa huduma ndani na nje 

ya nchi. 

 

KUANZISHWA KWA WAKALA ZA KUTOA HUDUMA ZA BARABARA 

NA MAJI VIJIJINI 

Serikali imeanzisha Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) ili 

kusaidia kutatua changamoto kubwa ya miundombinu ya barabara za mijini 

na vijijini. Aidha, Serikali pia imeanzisha Wakala wa Usambazaji Maji na 

Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) ili kuboresha na kuharakisha 

kusambaza huduma za maji vijijini. Rai yangu ni kwamba TARURA na 

RUWASA wafanye kazi zao kwa weledi na uadilifu mkubwa na kufikia 

mategemeo na matazamio ya wananchi wengi, hususan wa vijijini ambako 



11 

miundombinu ya barabara za uhakika na huduma ya maji safi na salama 

bado ni changamoto. 

 

     UHABA WA WAHANDISI NCHINI 

Kama Mwenyekiti wa Bodi alivyoelezea, bado kuna uhaba wa Wahandisi 

hapa nchini.  Idadi ya wahandisi 29,019 waliosajiliwa waliopo ni idadi 

ndogo kwa mahitaji wa maendeleo ya nchi yetu. Lengo la Serikali ni 

kuendelea kuongeza na kuimarisha vyuo vyetu vinavyofundisha wahandisi. 

Serikali imeanza kuchukua hatua za kuongeza majengo katika vyuo, na 

kuongeza idadi ya wanafunzi katika vyuo vinavyotoa wahandisi, kama vile 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (University of Dar es Salaam – UDSM), Chuo 

Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (Mbeya University of Science and 

Technology – MUST), Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (Dar es Salaam 

Institute of Technology – DIT), Chuo cha Ufundi Arusha (Arusha Technical 

College – ATC), Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (National Institute of 

Transport – NIT), Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (Sokoine University 

of Agriculture – SUA), Chuo Kikuu cha Ardhi (Ardhi University – ARU) na 

Chuo cha Maji (Water Institute – WI). 

 

Vilevile, Serikali kupitia Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

itaendelea kutenga fedha kwa ajili ya kusomesha wataalamu hawa kwa 

kiwango cha Stashahada na Shahada. 

 

Ndugu Mwenyekiti wa Bodi na Wahandisi; 

 

7. Nachukua fursa hii kutoa pongezi kwa Wizara na Bodi ya Usajili wa 

Wahandisi kwa juhudi zenu za kuendeleza wahandisi wahitimu (ambao 

kama alivyosema Mwenyekiti wa Bodi idadi yao ni takribani 1,445 kwa 
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mwaka) kupitia mpango wa Structured Engineers Apprenticeship Programme 

(SEAP). Nafahamu kwamba mpango huu unahitaji fedha nyingi pamoja na 

miradi zaidi ya kutolea mafunzo.  Serikali inaendelea kuyafanyia kazi 

masuala haya. Aidha, wakati Serikali na Bodi pamoja na Wadau wengine 

tukifanyia kazi hatua za kupata vyanzo vingine vya mapato ili kufanikisha 

zaidi mpango huu, Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi) itaendelea kutenga fedha kwa ajili ya 

mafunzo haya. 

 

Napenda niipongeze pia Serikali ya Norway kupitia Ubalozi wake hapa 

nchini kwa kuiunga mkono Serikali kwani wamekuwa wakitoa kiasi 

kikubwa cha fedha tangu mwaka 2010 kwa ajili ya kuwaendeleza wahandisi 

wahitimu wanawake. Aidha, naishukuru Benki ya Dunia ambao nao tangu 

mwaka 2018 wanatoa fedha kupitia mradi wa “Dar es Salaam Urban 

Transport Improvement Project” kwa ajili ya kuendeleza vijana hawa. Pia, 

napenda kuishukuru Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kutoa 

fedha kupitia mradi wa (Education and Skills for Productive Jobs - ESPJ) 

unaogharamiwa kwa fedha kutoka Benki ya Dunia, kwa ajili ya 

kuwaendeleza wahandisi wahitimu kuanzia mwaka 2019. 

 

Ndugu Mwenyekiti wa Bodi pamoja na Ndugu Wahandisi; 

 

8. Kwa niaba ya Serikali napenda pia kuwapongeza Wahandisi wote hapa 

nchini kwa ujumla, kwani mmetoa mchango mkubwa katika kufanikisha 

kazi kubwa ya kuleta maendeleo katika nchi yetu inayofanywa na 

Serikali hii ya Awamu ya Tano kupitia miradi mingi ya miundombinu, 

mikubwa na midogo iliyotekelezwa, na inayoendelea kutekelezwa hapa 

nchini. Watanzania wanapozungumzia kuridhika na hatua kubwa ya 
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maendeleo ya nchi yetu katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, ni 

dhahiri kuwa wanazungumzia pia kuridhika kwao na kazi zinazofanywa 

na ninyi Wahandisi katika kujenga miundombinu wezeshi mbalimbali 

nchini.  Aidha, mnastahili pongezi kwa mchango wenu uliowezesha 

Tanzania kufikia katika hatua ya uchumi wa kipato cha kati mwaka huu 

wa 2020.  Hongereni sana, na endeleeni kutekeleza wajibu wenu kwa 

uzalendo, weledi, juhudi na maarifa.  Hata hivyo, Bodi iendelee 

kuwachukulia hatua kali baadhi ya Wahandisi wachache wasiozingatia 

miiko na maadili ya Taaluma yao ya Uhandisi maana wanaichafua 

Taaluma ya Uhandisi mbele ya jamii, pamoja na kuisababishia nchi yetu 

hasara kutokana na vitendo vyao hivyo.  

 

Ndugu Mwenyekiti wa Bodi, Ndugu Wahandisi; 

 

9. Kabla sijamaliza hotuba yangu, napenda nirejee Mkutano kama huu 

uliofanyika mwaka 2018 wakati Bodi yenu inasherehekea miaka 50 ya 

kuanzishwa kwake, ambapo nilielekeza kuwa niletewe maazimio yenu 

ya Mkutano ule ambayo yanaainisha changamoto zinazohitaji 

kuchukuliwa hatua na Serikali.  Mnamo mwezi Machi, mwaka 2019, 

Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili wa Wahandisi aliwasilisha kwangu 

Maazimio husika kama nilivyoelekeza.  Kwa kifupi, napenda 

kuwafahamisha kuwa Maazimio yote yaliyowasilishwa kwangu 

yamefanyiwa tathmini kwa kuzishirikisha Ofisi ya Waziri Mkuu (Sekta 

ya Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu); Wizara ya Fedha na 

Mipango; TAMISEMI; Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; Ofisi ya 

Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma; Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi 

na Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi); lakini pia niliishirikisha Bodi ya Usajili 

wa Wahandisi kwa kuelekeza kuwa Bodi ifanye uchambuzi wa kina 
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kuhusiana na utendaji kazi wa Wahandisi na Makampuni ya Wazalendo 

nchini na kuandaa mikakati ya kukabiliana na changamoto 

zinazosababisha utendaji usioridhisha ili hatimae kuwezesha kuongeza 

tija na uwezo wa Wahandisi na Makampuni hayo ya Wazalendo kuliko 

ilivyo sasa. 

 

Kwa nyakati tofauti tayari nimeshapokea mapendekezo ya jinsi ya 

kutekeleza Maazimio ya Mkutano wa mwaka 2018 kutoka kwa Wizara 

zote nilizozitaja (pamoja na baadhi ya Taasisi zilizo chini ya Wizara hizo), 

lakini pia nimepokea kutoka kwa Bodi ya Usajili wa Wahandisi taarifa 

niliyoelekeza waifanyie kazi. 

 

Mapendekezo yaliyowasilishwa na Wizara husika pamoja na Bodi ya 

Usajili wa Wahandisi yamefanyiwa uchambuzi na kubaini kuwa zipo 

hatua zilizopendekezwa ambazo zinaweza kutekelezwa katika muda 

mfupi (na baadhi yake zimeanza kutekelezwa), lakini zipo hatua 

nyingine ambazo utekelezaji wake unahitaji muda wa kati na muda 

mrefu, hususan zile zinazohitaji maamuzi ya kisera. 

 

Ndugu Mwenyekiti wa Bodi, hivi karibuni nitakuletea taarifa rasmi ya 

maandishi yenye maelezo ya kina ya jinsi ambavyo Serikali, Bodi yako 

pamoja na Jumuia ya Wahandisi kwa ujumla tunapaswa kushughulikia 

maazimio yale ili kufanikisha azma ya kuondoa changamoto zilizopo, na 

hivyo kuongeza tija na ufanisi zaidi katika sekta hii ya ujenzi.  
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Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, Makatibu Wakuu, Ndugu Mwenyekiti wa Bodi, 

Wahandisi Wote, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

 

10. Nimalizie hotuba yangu kwa kuwapongeza tena ninyi wote kwa 

kushiriki katika maadhimisho haya ya Siku ya Wahandisi, na niwatakie 

mkutano mwema, na majadiliano yenye tija.   Serikali itaendelea kutoa 

ushirikiano kwa Bodi, na kuhakikisha kwamba maazimio yanayofikiwa 

katika mkutano huu yanafanyiwa kazi, na matokeo yake yanachangia 

katika kukuza uchumi wa nchi yetu kupitia Sekta ya Viwanda. 

 

Mwisho kabisa, natoa shukrani zangu za dhati kwa Bodi ya Usajili wa 

Wahandisi, kwa kunipatia Tuzo ya kutambua mchango wangu katika 

Sekta ya Ujenzi, hususan ushiriki wangu katika kuanzisha mpango wa 

mafunzo (apprenticeship) kwa wahandisi wahitimu mnamo mwaka 2003, 

wakati nilipokuwa Katibu Mkuu katika Wizara ya Ujenzi. 

 

Pamoja na shukrani hizi, nafarijika sana kuona jinsi ambavyo Bodi ya 

Usajili wa Wahandisi inafanya kazi nzuri ya kutekeleza mpango huu wa 

mafunzo kwa Wahandisi Wahitimu.  Hongereni sana na endeleeni 

kutekeleza mpango huu ambao una tija kubwa kwa wahandisi wahitimu 

pamoja na kwa sekta nzima ya ujenzi na Taifa kwa ujumla. 

 

Kama nilivyosema awali, Serikali kwa kushirikiana na Bodi pamoja na 

wadau wengine, tutaendelea kushirikiana kushughulikia changamoto 

zilizopo, ili mpango huu uweze kutoa mafunzo kwa Wahandisi wahitimu 

wengi zaidi kuliko ilivyo sasa. 
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Baada ya kusema hayo, ninayo furaha sasa kutamka kwamba 

Maadhimisho ya Siku ya Wahandisi kwa Mwaka 2020 nimeyafungua 

rasmi. 

 

 

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA. 


